วันพุธที่ 1 มีนาคม พ.ศ. 2560

แบบทดสอบวิชาวิจัยทางการศึกษา

แบบทดสอบวิชาวิจัยทางการศึกษา




คณะครุศาสตร์  มหาวิทยาลัยราชภัฏธนบุรี ข้อสอบกลางภาควิชาวิจัยทางการศึกษา
ชื่อนักศึกษา : นางสาวอัจฉรา     มะณีกรด          รหัสประจำตัว 5641060112
ชื่อนักศึกษา : นางสาววีณา        มั่นน้อย           รหัสประจำตัว 5641060148
คำชี้แจง  จงใช้คำถามในตอนที่  1 ตอบคำถามโดยกลุ่มร่วมมือกันแสวงหาคำตอบที่ถูกต้อง ส่วนคำตอบ /ตัวเลือกที่ไม่ถูกต้องให้ระบุหรืออธิบายว่าไม่ถูกต้องอย่างไร
ตอนที่ 1 จงเลือกคำตอบที่ถูกต้องเพียงคำตอบเดียว

1.  การวิจัยทางการศึกษา คือ ข้อใด
ก.  การศึกษาหาความจริงด้วยวิธีการเชิงระบบ
ข.  การค้นหาความจริงและสรุปรายงาน
ค.  การศึกษาความรู้ด้วยวิธีการที่เป็นที่ยอมรับ
ง.  การศึกษาตามกระบวนการทางวิทยาศาสตร์

2. ข้อความใดที่ปรากฏทั้งขอบเขตการวิจัยและวิธีดำเนินการวิจัย
ก. ปัญหาวิจัย
ข. ตัวแปรศึกษา
ค. ประชากรและกลุ่มตัวอย่าง
ง. ระยะเวลาในการศึกษาวิจัย

3. การวิจัยในชั้นเรียนเป็นการวิจัยตามข้อใด
ก.  การวิจัยแก้ปัญหาของผู้เรียนในอดีต
ข.  การวิจัยพัฒนาคุณภาพการศึกษา
ค.  การวิจัยในกระบวนการเรียนรู้
ง.  การวิจัยพัฒนาการเรียนการสอน

4. ลักษณะการวิจัยที่ดีมีเรื่องใดสำคัญที่สุด
ก. มีความเที่ยงตรงภายใน
ข. มีความเชื่อมั่น
ค. มีความเป็นปรนัย
ง. มีการวิเคราะห์แบบผสม(Mix Method)

ตอนที่ 2 จงเขียนคำตอบลงในช่องว่างที่กำหนดให้ กรณีที่ไม่พอเขียนให้เขียนที่ด้านหลังกระดาษ
          ให้นักศึกษาเลือกสาระ มาตรฐานและตัวชี้วัด ในการเตรียมตัวทดลองสอน และนำเสนอกระบวนการพัฒนาการสอน ตามขั้นตอนกระบวนการวิจัยในชั้นเรียน ตามลำดับต่อไปนี้
ชื่อเรื่อง แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง แรงเสียดทาน  
มาตรฐานการเรียนรู้ (มาตรฐาน/ตัวชี้วัด)
มาตรฐาน ว 4.2 เข้าใจลักษณะการเคลื่อนที่แบบต่างๆ ของวัตถุในธรรมชาติมีกระบวนการ สืบเสาะหาความรู้และจิตวิทยาศาสตร์ สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้และนำความรู้ไปใช้ประโยชน์
          ตัวชี้วัด
4.2 ม. 3/1 ทดลองและอธิบายความแตกต่างระหว่างแรงเสียดทานสถิตกับแรงเสียดทานจลน์ และนำความรู้ไปใช้ประโยชน์
จุดประสงค์การเรียนรู้
1.วิเคราะห์ความต้องการเรียนรู้/พัฒนาการเรียนรู้ (ระบุจุดมุ่งหมายการเรียนรู้-แผนจัดการเรียนรู้ สิ่งแวดล้อมการเรียนรู้ และ เครื่องมือวัดผลการเรียนรู้)
          จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายความแตกต่างระหว่างแรงเสียดทานสถิตกับแรงเสียดทานจลน์ (K)
2. ทดลองและสรุปผลการทดลองเกี่ยวกับแรงเสียดทานได้ (P)
3. เป็นคนช่างสังเกต ช่างคิดช่างสงสัย และมีจิตวิทยาศาสตร์ (A)
          สิ่งแวดล้อมการเรียนรู้ : ห้องวิทยาศาสตร์
          เครื่องมือวัดผลการเรียนรู้
1. ใบความรู้เรื่อง แรงเสียดทาน จากหนังสือเรียนวิชาวิทยาศาสตร์  ม.
2. ใบงานที่ 1 เรื่องแรงเสียดทาน
2. วางแผนจัดประสบการณ์/การเรียนรู้
          กระบวนการสืบเสาะหาความรู้ (5E)
          1. ขั้นสร้างความสนใจ
ขั้นที่ 1 สร้างความสนใจ (engagement) (5 นาที)
    1.1 ครูลากถุงทราย 500 กรัม 1 ถุง และภาพลากถุงทราย 3 ถุง มาให้นักเรียนดู แล้วให้นักเรียนบอกว่าการกระทำใดเกิดแรงเสียดทานมากกว่ากัน ครูเฉลยคำตอบและอธิบายเพิ่มเติม
    1.2 ครูถามคำถามกระตุ้นความสนใจว่า
              - แรงเสียดทาน หมายถึงอะไร (แรงเสียดทาน หมายถึง แรงค่อยต้านการเคลื่อนที่ของวัตถุจะเกิดขึ้นระหว่างผิวสัมผัสของวัตถุ ซึ่งแรงเสียดทานเกิดขึ้นได้ทั้งวัตถุที่ไม่เคลื่อนที่ (อยู่นิ่ง) และวัตถุที่เคลื่อนที่ และมีทิศทางตรงกันข้ามกับทิศทางการเคลื่อนที่ของวัตถุ)
ขั้นที่ 2 ขั้นสำรวจและค้นหา
    2.1 ให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 4 - 5 คน
    2.2 ครูมอบหมายให้นักเรียนแต่ละกลุ่มทาการทดลองพร้อมแจกใบงานที่ 1 เรื่อง แรงเสียดทาน ตามขั้นตอนที่กำหนด
          อุปกรณ์การทดลอง
                   - ถุงทราย 500 กรัม
                   - เครื่องชั่งสปริง
                   - ถุงพลาสติก
          การทดลอง
                    1. ออกแรงดึงถุงทรายที่ด้านล่างไม่หุ้มพลาสติก
                       - ออกแรงดึงให้เครื่องชั่งสปริงอยู่ในแนวขนาดกับพื้นโต๊ะเมื่อถุงทรายเริ่มเคลื่อนที่ให้บันทึกค่าของแรงและเมื่อเคลื่อนที่ด้วยความเร็วคงที่ให้บันทึกค่าของแรงเช่นกัน
                       - ทำกิจกรรมซ้ำแต่เพิ่มจำนวนถุงทรายเป็น 2 ถุง และ 3 ถุง ตามลำดับ
                   2. ออกแรงดึงถุงทรายที่ด้านล่างหุ้มพลาสติก
                       - ออกแรงดึงให้เครื่องชั่งสปริงอยู่ในแนวขนาดกับพื้นโต๊ะเมื่อถุงทรายเริ่มเคลื่อนที่ให้บันทึกค่าของแรงและเมื่อเคลื่อนที่ด้วยความเร็วคงที่ให้บันทึกค่าของแรงเช่นกัน
                       - ทำกิจกรรมซ้ำแต่เพิ่มจำนวนถุงทรายเป็น 2 ถุง และ 3 ถุง ตามลำดับ
3. ขั้นอธิบายและลงข้อสรุป
   3.1 นักเรียนแต่ละกลุ่มนำผลการทดลองเรื่อง แรงเสียดทาน มาอภิปรายร่วมกันภายในกลุ่ม เพื่อตรวจสอบความถูกต้อง ของผลการทดลอง และให้นักเรียนนำเสนอผลการทดลองหน้าชั้นเรียน
  3.2 เปิดวีดีโอสรุปเรื่องแรงเสียดทาน
  3.3 ครูแจก ใบความรู้เรื่องแรงเสียดทาน
   - อธิบายว่าแรงเสียดทานเป็นแรงที่เกิดขึ้นเมื่อวัตถุหนึ่งพยายามเคลื่อนที่ หรือกำลังเคลื่อนที่ไปบนผิวของอีกวัตถุ เนื่องจากมีแรงมากระทำซึ่งเกิดขึ้นระหว่างผิวสัมผัสของวัตถุและมีทิศทางตรงกันข้ามกับทิศทางที่วัตถุเคลื่อนที่
    - อธิบายว่าแรงเสียดทานมี 2 ประเภท คือ แรงเสียดทานสถิต คือ แรงเสียดทานที่เกิดขึ้น                       ระหว่างผิวสัมผัสของวัตถุในสภาวะที่วัตถุได้รับแรงกระทำแล้วอยู่นิ่ง และแรงเสียดทานจลน์ คือ                             แรงเสียดทานที่เกิดขึ้นระหว่างผิวสัมผัสของวัตถุในสภาวะที่วัตถุได้รับแรงกระทำแล้วเกิดการเคลื่อนที่ด้วยความเร็วคงที่ 
    4. นำภาพคนเข็นตู้หนังสือให้นักเรียนดู
   - ครูอธิบายว่ามีแรงอะไรบ้างที่มากระทำกับวัตถุหรือตู้หนังสือ
4. ขั้นขยายความรู้
    4.1 ครูนำภาพแรงเสียดทานมาให้นักเรียนดูแล้วช่วยกันเรียงลำดับแรงเสียดทานจากมากไปน้อย
    (f2-f3-f1)
    4.2 นักเรียนสามารถนำความรู้เรื่องแรงเสียดทานไปใช้ประโยชน์ในชีวิตประจำวันอย่างไร
              - ทำเป็นร้องเท้าเป็นการเพิ่มแรงเสียดทานเพื่อให้เราเดินได้สะดวกไม่ลื่นล้มได้ง่าย
    - การใช้น้ำมันหล่อลื่นหยอดที่ระบบหมุน
          5. ขั้นประเมิน
             5.1 ครูประเมินผลการเรียนรู้ของนักเรียน จากใบงานที่ 1 เรื่องแรงเสียดทาน
             5.2 ครูประเมินโดยการสังเกตพฤติกรรมขณะนักเรียนทำกิจกรรม และประเมินจากการทำกิจกรรม
  3. จัดกิจกรรมการเรียนรู้ตาม DRU และกลุ่มย่อย


          1. ออกแบบแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง แรงเสียดทาน
          2. FE
               - ใบความรู้เรื่อง แรงเสียดทาน
          3. การจัดการเรียนรู้แบบ 5E (สืบเสาะหาความรู้)
          4. NFE (กลวิธี)
               - กิจกรรมการทดลองเรื่อง แรงเสียดทาน
               - ใบงานที่ 1 เรื่อง แรงเสียดทาน
          5. ตรวจสอบ
               - ใบประเมินพฤติกรรมรายกลุ่ม
               - การตอบคำถามในชั้นเรียน
          6. IEF = แลกเปลี่ยนความรู้ในขั้นที่ ๓ ของการจัดการเรียนรู้แบบ 5E (สืบเสาะหาความรู้)

 4. ประเมินผลการเรียนรู้
จุดประสงค์การเรียนรู้
วิธีการ
เครื่องมือ
เกณฑ์การผ่านการประเมิน
1. อธิบายความแตกต่างระหว่างแรงเสียดทานสถิตกับแรงเสียดทานจลน์ (K)


- การตรวจกิจกรรมกลุ่ม เรื่อง เรื่องแรงเสียดทาน   
- ทำการทดลองเรื่อง เรื่อง           แรงเสียดทาน


ใบงานที่ 1 เรื่อง แรงเสียดทาน   


ร้อยละ 50 ผ่านเกณฑ์
2. ทดลองและสรุปผลการทดลองเกี่ยวกับแรงเสียดทานได้ (P)
3. เป็นคนช่างสังเกต ช่างคิดช่างสงสัย และมีจิตวิทยาศาสตร์ (A)
- การตอบคำถามในชั้นเรียน
- การยอมรับ ฟังคนอื่น
- ความสนใจในการกิจกรรม
- ความมีน้ำใจ
- การมีส่วนร่วมในชั้นเรียน


แบบประเมินสังเกตพฤติกรรมรายกลุ่ม
ช่วงคะแนน 
        ต่ำกว่า 10  = ปรับปรุง
        10 - 13     = พอใช้
        14 - 17     = ดี
        18 - 20     = ดีมาก
 ( คะแนนเต็ม 20)

5. รายงานผลการเรียนรู้
ผลการเรียนรู้ของผู้เรียน
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ปัญหาและอุปสรรค
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
การดำเนินการแก้ไขและพัฒนาของผู้สอน
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………



                                                 ลงชื่อ……………………………………….ผู้ตรวจแผนการสอน
              (…………………………………………..)

                  วันที่ …….เดือน ………………………พ.ศ………

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น